raRECTIORA SANa - sababu za kufanya hivyo.

Wavuvi
waomba
kuelimishwa
sheria ya
uvuvi

Na Judith Ferdinand,
Mwanza

BWAVUVI wa Mwalo wa Bwiru
Kijiweni, Mtaa wa Bwiru Ziwani,
Kata ya Pasiansi wilayani llemela
mkoani Mwanza wameomba
serikali kupitia Wizara ya Mifugo na
Uvuvi kuwaelimisha mara kwa mara
kuhusu Sheria ya Uvuvi Namba 22
ya Mwaka 2003.

Sambamba na kupeleka nakala
ambazo zimeandikwa kwa lugha ya
Kiswahili kwa kila Mwalo il waweze
kuifahamu na kuielewa. 5
: _Waknzun?umza na Majira
lilipotembelea mwaloni hapo
8 | baadhi ya wavuvi hao walisema,
e | jambo hilo litawasaidia pindi-

~— | maofisa husika wanapokuja
kuwakamata au kufanya doria
= | inakuwa rahisi wanarejea kwenye

| sheria watakazokuwa nazo.
| Mmoja wa wavuvi katika mwalo
| hu ;,__Ejsther Selemani alisema,
angamoto walionayo ni wengi
ofahamu wala kuelewa
) ya uvuvi inayosimamia
uwa inazungumza nini
cujikuta wakifanya shughuli

a mazoe bila kujua wapi
sa na wapi wapo sahihi.
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i vya kujikinga na
:gli,kabidhiwa Dkt.

rod NG R RA N AR D S S A i e LA A Y 403
na 068 276 1164," alisema
Miwale.
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Jamit
yahimizwa
kunywa
maziwa
ya mifugo

Na Mwandishi Wetu, Siha

» = MKURUGENZI wa Kituo
cha Utafiti wa Mifugo kilichopo
Westi Kilimanjaro, wilayani hapa,
Ngufuma Athumani ameitaka
jamii kuwa na mazoea ya kutumia
-maziwa, yatokanayo na mifugo kwa
kuwa ni kinga katika mili dhidi ya
magonjwa.

Akizungumza katika shamba la
Dahir Yussuf, katika Kata ya Kia
wilayani hapa ambaye ni mfugaj
wa ngamia alisema, maziwa ya
ngamia yana virutubisho vingi kuliko
maziwa ya dukani.

“Maziwa ni mlo kamili kwa kuwa
yamebeba virutubisho vya aina
zote vinavyohitajika katika mwili wa
binadamu, kwani mtu anapokunywa
maziwa kwa wingi yana faida ya
kuujenga mwili pamoja na kinga
ya magonjwa,” alisema Athuman.

Kuhusu maziwa ya ngamia,
alisema nimoja ya chakula muhimu
chenye virutubisho vingi vyenye
kinga ya magonjwa mbalimbali
mwilini yakiwemo magonjwa ya
UKIMWI, kisukari, vidonda vya
tumbo, fizi kutoa damu na upungufu
wa vitamini C,

Kwa upande wake Yussuf,
alisema wanyama hao ni rafiki na
wakulima kwani wakipita shamban!
hawali mazao kama walivyo
wanyama wengine kama mbuzi
na kondoo na kusababisha maafa-
* "Ngamia ni rafiki wa mazingira
kutokana na kwamba wanyama
hao hawali mimea ya kupandwa,
isipokuwa miti ya majani ya asilia

| kwani hawana kwato ambazo

| Zingesababisha ardhi kuchimbika,
| alisema Yussuf.
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Mchuuzi wa biashara ndogo ambaye |
Jijini Dodoma jana. Uwapo wa ugonjw.

changamkia soko la barakoa. PICHA: MPIGAPICHA WETU

in
d

a lake halikupatikana

! , akitafuta wateja wa barakoa na biashara ya m ki
i ot an, j ya mabegi katika Barabara ya Tabora

K \S.

abishwa na virusi vya corona, umetoa fursa kwa kundi hilo Ia wajasiriamali ku-

elimu kwa waumini wao kwa
vitendo ili kuwanusuru na
maambukizo ya ugonjwa
huo. gt

*Mradi maalum wa utafiti malisho mifugo Waanza+

Na Renatha Msungu, DODOMA

TAASIST ya Utafiti wa Kilimo Tan-
zania (TART), Kituo cha Hombolo
kwa kushirikiana na Shirika la Ad-
vanta Seed International, wamean-
za kutekeleza mradi maalum wa
kutafiti na kuzalisha mbegu hora za
malisho ya mifugo.

Akizungumza na Nipashe ka-
tka ziara maalum ya kutembe-

lea mashamba ya utafiti wa mbegu

-~ hizo, Mzalishaji

mmoja utafanya utafiti wa mbegu
hizo kwenye mazao ya mtama na
uwele,

Alisema mradi huo unatarajia
kuleta mapinduzi makubwa katika
sekta ya mifugo nchini.

Alizitaja aina za mbegu za mtama
ambazo zipo katika mashamba
hayo ya majaribio kuwa ni Sugar -
Grace, %ogga‘s‘rleet.FBMR Rocket na
Jumbs

3 5

to wa mnyama pamoja na uzalishaji
wa maziwa,” alisema.

Pamoja na hayo, alisema mradi
huo utakapopitishwa na wataala-
mu, utaongeza fursa za kiuchumi
miongoni wa wakulima, wafanyabi-
ashara na wafugaji.

“Mradi  huu utakapopitishwa,
utatoa fursa kwa wakulima kutoka

tafungua milango kwa kampuni
kubwa nchini kwenda kununua
mbegu hizo kwa ajili ya kulima
katika mashamba makubwa na
baadaye kuyasindika majani hayo
ili kuyauza katika maeneo mbalim-
bali ya ndani na nje ya nchi.
Diwani wa Hombolo Bwawani,
Ased Ndajilo, alisema mradi huo
unatarajiwa  kuleta mapinduzi

- makubwa kwa wafugaji na wakuli-
~manchini.
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utakapopitishwa na wataalamu
husika.

Monica Malundo, mkazi wa kata
hiyo, alisema mfumo wa mazao ya
malisho utapunguza kasi ya ufu-
gaji wa kuhamahama kwa ajili ya
kutafuta malisho.

Alisena wafugaji wengi wame-
kuwa wakilisha mifugo yao kwa
kutafuta malisho, hivyo kutokana
na utafiti uliofanywa na TARI-Hom-_




